ĐÀO TẠO KẾ TOÁN THỰC HÀNH SONG GIANG

ĐÀO TẠO KẾ TOÁN THỰC HÀNH SONG GIANG

ĐÀO TẠO KẾ TOÁN THỰC HÀNH SONG GIANG

Sáng lấp lánh
Email: info@ketoansonggiang.com
Hotline: 0909 312 444 - 0906 92 2829 - 028 3718 0787

 

CHÀO MỪNG QUÝ KHÁCH ĐẾN VỚI

CÔNG TY TNHH KT SONG GIANG

 

 

KT SONG GIANG ĐƯỢC THÀNH LẬP TỪ THÁNG 01 NĂM 2013, HƠN 8 NĂM KINH NGHIỆM VỚI HƠN 1.400 KHÁCH HÀNG DOANH NGHIỆP VÀ HỌC VIÊN.

 KT SONG GIANG VINH DỰ THAM GIA ĐỘI NGŨ GIẢNG VIÊN DOANH NGHIỆP/ GIẢNG VIÊN THỰC HÀNH TẠI TRƯỜNG ĐẠI HỌC NGUYỄN TẤT THÀNH .

KT SONG GIANG VINH DỰ KÝ KẾT HỢP TÁC VỚI TRƯỜNG ĐẠI HỌC GIA ĐỊNH ĐƯA SINH VIÊN  ĐẾN THỰC HÀNH, THỰC TẬP, THỰC TIỄN.

BÁN HÀNG THẤP HƠN GIÁ VỐN CÓ ĐƯỢC KHÔNG?

BÁN HÀNG THẤP HƠN GIÁ VỐN CÓ ĐƯỢC KHÔNG?

Bộ tài chính đã ban hành thông tư số 156/2013/TT-BTC ban hành ngày 06/11/2013 quy định về riêng về về việc có được bán hàng thấp hơn giá vốn không cụ thể như sau:

Điều 25 của TT156/2013/TT-BTC quy định: 

Cách ấn định thuế với trường hợp người nộp thuế tính theo phương pháp kê khai vi phạm quy định:

2. Ấn định thuế theo từng yếu tố liên quan tới việc xác định số thuế phải nộp mà người nộp thuế tính theo phương pháp kê khai bị ấn định tới những yếu tố ảnh hưởng tới việc xác định số thuế phải nộp trong những trường hợp:

a) Doanh nghiệp bị kiểm tra thuế có căn cứ chứng minh là người nộp thuế đã hạch toán không đúng quy định hướng dẫn về chi tiết số liệu kế toán không đầy đủ, chính xác dãn tới không đúng những yếu tố làm căn cứ tính theo số thuế phải nộp bị trừ trường hợp đã ấn định với số thuế phải nộp.

b) Qua kiểm tra hàng hóa mua vào, bán ra thấy người nộp thuế hạch toán giá trị hàng hóa mua vào, bán ra không theo giá thực tế thanh toán phù hợp với thị trường.

Trường hợp này cơ quan thuế tham khảo giá hàng hóa và dịch vụ do đơn vị quản lý nhà nước công bố cùng thời điểm về giá mua hoặc giá bán của doanh nghiệp kinh doanh cùng với mặt hàng có qui mô kinh doanh với số lượng khách hàng lớn ở địa phương để xác định giá thực tế phù hợp với giá thị trường dựa vào đó làm căn cứ tính giá mua và giá bán truy thu ra số thuế doanh nghiệp phải nộp”.

Câu hỏi : Bán hàng dưới giá vốn có cần giải trình với cơ quan thuế?

- Công ty chúng tôi có kinh doanh mặt hàng về điện thoại di động,

Do nhập hàng chính hãng , số lượng ít nên giá nhập cao, tại thời điểm bán ra giá trị thường thấp hơn giá nhập nhưng không vượt 20% giá nhập.

Vậy chúng tôi có thể xuất hoá đơn bán ttheo giá thực bán (thấp hơn chưa đến 20% so với giá vốn) được không?

Có cần công văn giải trình hay thông báo gì với cơ quan thuế về việc này không?

Rất mong nhận được sự hỗ trợ của Quý Chi cục,

Xin chân thành cảm ơn,


Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh

Người trả lời: Chuyên viên phụ trách chủ đề Kê khai thuế, quyết toán thuế

Nội dung trả lời: 

- Trường hợp Công ty bán hàng theo giá thực tế đến tay khách hàng thì Công ty không cần công văn giải trình hay thông báo gì với cơ quan thuế, trường hợp cơ quan thuế có đủ căn cứ Công ty bán hàng ghi giá trên hóa đơn thấp hơn thực tế bán hàng thì xử lý truy thu thuế và xử phạt về hành vi khai man trốn thuế .

---------------------------------------------------------

***** Các bạn muốn học thực hành làm kế toán tổng hợp trên chứng từ thực tế, thực hành xử lý các nghiệp vụ hạch toán, tính thuế, kê khai thuế GTGT. TNCN, TNDN... tính lương, trích khấu hao TSCĐ… lập báo cáo tài chính, quyết toán thuế cuối năm có thể tham gia: Lớp học kế toán thực hành thực tế tại Kế toán Song Giang*****

 

Thông tin vui lòng liên hệ:

CÔNG TY TNHH ĐÀO TẠO & TƯ VẤN SONG GIANG

 

ĐC: 159/2 Nguyễn Ảnh Thủ - xã Trung Chánh – H. Hóc Môn – TP HCM

 

Tel. 0909 312 444 – 0938 427 927 – 028 3718 0787  

 

Website:  www.ketoansonggiang.com

Fanpage: Kế toán Song Giang (https://www.facebook.com/ketoansonggiang/)